
 

 

 

                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                    
           

 
    

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
OFISI YA MAKAMU WA RAIS 

 
 
 
 
 
 

 
TAARIFA KWA UMMA KUHUSU UKIUKWAJI WA MATAKWA YA SHERIA YA 

USIMAMIZI WA MAZINGIRA NA KANUNI ZAKE WAKATI WA KUSAFIRISHA 
NJE YA NCHI AINA MBALIMBALI YA CHUMA CHAKAVU 

 
Ndugu Wanahabari, 
 
Kwa mujibu wa Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, Sura ya 191 na Kanuni zake,  Ofisi ya 

Makamu wa Rais imepewa Mamlaka ya kusimamia na kuratibu masuala yote yanayohusu 

Mazingira nchini. Aidha, Kifungu cha 133(1) na (3) cha Sheria ya Usimamizi wa Mazingira 

Sura ya 191 pamoja na Kanuni za Usimamizi na Udhibiti wa Taka Hatarishi za Mwaka 

2021, zinampa Mamlaka Waziri mwenye dhamana ya Mazingira kutoa vibali vya 

kukusanya, kuhifadhi, kusafirisha ndani ya nchi, kuingiza nchini, kusafirisha nje ya nchi 

na kupitisha nchini taka hatarishi.  

 

Taka hatarishi au taka zenye madhara ni pamoja na vyuma chakavu, taka za kieletroniki, 

dutu hatarishi, mafuta machafu, matairi chakavu, taka za plastiki, taka zitokanazo na 

huduma za kitabibu, betri zilizotumika na aina ya taka zote zinazotoka migodini.Taka hizi 

hatarishi zinaweza kusabisha athari kwa afya ya binadamu, viumbe hai na mazingira. Ili 

kuzuia na kudhibiti athari hizo zitokanazo na taka zenye madhara, mfumo mahsusi 

unaofanya kazi kwa ufanisi wa kudhibiti taka hizi unapaswa ufuatwe kama 

ulivyobainishwa kwenye Sheria ya Usimamizi wa Mazingira Sura ya 191 na Kanuni zake. 

 

Ndugu Wanahabari, 
 

Katika kipindi cha hivi karibuni, kumekuwepo na taarifa za usafirishaji wa aina 
mbalimbali ya chuma chakavu ikiwemo chuma dongo (Cast Iron) nje ya nchi. Hata 
hivyo, katika kipindi cha mwezi Machi hadi Septemba, 2023, Ofisi ya Makamu wa Rais 
kupitia Waziri mwenye Dhamana ya Mazingira, haijatoa kibali cha kusafirisha chuma 
dongo wala shaba nje ya nchi.  
 

 

 



 

 

 

 

 

Hivyo, ni dhahiri kuwa kuna baadhi ya wafanyabiashara wasio waaminifu ambao 

wanakiuka matakwa ya Sheria ya Usimamizi wa Mazingira Sura ya 191 na Kanuni zake 

kwa kusafirisha nje ya nchi chuma chakavu vya aina mbalimbali vikiwemo chuma dongo 

bila ya kuwa na vibali vinavyotolewa na Waziri mwenye dhamana ya Mazingira.    

 

Ikumbukwe kuwa, kupitia usafirishaji wa taka hatarishi nje ya nchi, zipo tozo, ada na 

kodi zinazopaswa kulipwa, hivyo usafarishaji wa taka hizo bila kibali husababisha Serikali 

kukosa mapato yanayopaswa kulipwa kupitia usafirishaji huo. Ikumbukwe kwamba 

serikali kupitia TRA imeweka tozo husika kwa mujibu wa sharia, hivyo kitendo cha 

utoroshaji wa aina yeyote kinaikosesha serikali mapato sambamba na kuwepo na  

uwezekano wa uharibifu wa miundombinu kutokana na kutofuatwa kwa sharia na 

miongozo ya serkali iliyopo. Suala la usafirishaji wa aina yeyote ya chuma chakavu nje 

ya nchi bila ya kuwa na vibali ni uvunjaji wa sheria za nchi. 

 

Vilevile, ikumbukwe kwamba Serikali ya awamu ya sita imeweka mkazo mkubwa katika 

suala la uwekezaji wa viwanda vya ndani kwa lengo la kuzalisha ajira na kukuza uchumi. 

Usafirishaji wa bidhaa mbalimbali za chuma chakavu ikiwemo chuma dongo (Caste Iron) 

nje ya nchi kiholela na usiofuata utaratibu unaweza kusababisha upungufu wa malighafi 

kwenye viwanda vinavyotumia malighafi za aina hiyo hapa nchini kwaajili ya uzalishaji 

wa bidhaa mbalimbali zikiwemo nondo na bomba za chuma. Upungufu wa malighafi 

unaweza kusababisha kupungua kwa ajira kwa vijana wanaofanyakazi katika viwanda 

vyetu vya ndani pamoja na kupanda kwa bei za bidhaa aina ya nondo na bomba za 

chuma ambazo zinatumika sana katika shughuli za ujezi wa nyumba za wananchi, ujenzi 

wa majengo ya serikali na sekta binafsi, pamoja na ujenzi wa wamiundombinu 

mbalimbali ikiwemo barabara, reli, madaraja, na mabwawa ya kuzalisha umeme.  

 

Ndugu Wanahabari, 
 

Sheria ya Usimamizi wa Mazingira Sura ya 191 Kifungu cha 13 (3) na (4) inampa Waziri 

mwenye Dhamana ya Mazingira, Mamlaka ya kutoa maelekezo kwa Taasisi za Serikali 

kufanya na kutofanya jambo lolote ambalo kwa matokeo yake mazingira yanaweza 

kuathiriwa. 

 

Kwa muktadha huo, ninazielekeza Mamlaka za udhibiti zilizopo kwenye maeneo ya 

mipaka mbalimbali nchini kuhakikisha kwamba shehena yoyote ya taka hatarishi ikiwemo 

chuma dongo inayosafirishwa nje ya nchi yetu, inafuata masharti ya Kanuni za Udhibiti 

na Usimamizi wa Taka Hatarishi za Mwaka, 2021 ikiwemo kuwa na kibali kilichotolewa 

na Waziri mwenye dhamana ya Mazingira. Naielekeza NEMC kusimamia na kushirikiana 

na vyombo na Mamlaka zote za udhibiti zilizopo mipakani katika utekelezaji wa 

maelekezo haya.  



 

 

 

 

Mwisho, 

Natoa rai kwa wananchi na wafanyabiashara wanaojihusisha na biashara ya taka 

hatarishi hapa nchini kuzingatia matakwa ya sheria ya Mazingira na Kanuni zake. 

Tahadhari inatolewa kwa yeyote anayejishughulisha na shughuli za kukusanya, 

kuhifadhi, kusafirisha ndani ya nchi, kuingiza nchini, kusafirisha nje ya nchi na kupitisha 

nchini taka hatarishi bila kibali, atakuwa ametenda kosa la kisheria na atachukuliwa hatua 

kwa mujibu wa sheria.. 

 
Asanteni kwa kunisikiliza. 
 

Mhe. Dkt. Selemani Saidi Jafo (Mb.) 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais – Muungano na Mazingira 
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